Kiểm tra 1 tiết chương I-Đề 1

KT

Đề: Một hợp chất có phân tử gồm 2 nguyên tử nguyên tố X và 3 nguyên tử Oxi nặng gấp 17 lần 3 phân tử khí Hiđro.
a) Tính phân tử khối của hợp chất
b) Tìm công thức hóa học của hợp chất
c) Tính số nguyên tử mỗi loại có trong 10 phân tử hợp chất
- Mọi người giải giúp mình với! Mình cảm ơn ạ!

TN
10 tháng 7 2018 lúc 22:23

Ta có: \(M_{H2}\)=3.2=6(g/mol)

\(M_O\)= 17.6=102 (g/mol)

=>PTK =102

Gọi CTHH là X2O3

2.X+3.16=102

=>2.X=54

=>X=27(g/mol)

=>X là Al

Vậy CTHH là Al2O3

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
QT
Xem chi tiết
LC
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết