Bài 14. Định luật về công

TN

để đưa một thùng hàng có khối lượng 60kg lên cao 2 m,người công nhân chỉ có thể tác dụng một lực 200N vào thùng hàng.người công nhân này muốn đưa thùng hàng lên cao bằng một mặt phẳng nghiêng.Cho rằng lực ma sát rất nhỏ

a,người công nhân này có lợi gì khi dùng mặt phẳng nghiêng đưa lên cao

b.mặt phẳng nghiêng có chiều dài tối thiểu là bao nhiêu?

LN
24 tháng 8 2020 lúc 13:51

Trọng lượng của thùng hàng: \(P=10m-10.60=600\left(N\right)\)

a) Do P > F nên người công nhân này được lợi về lực khi dùng mặt phẳng nghiêng đưa vật lên cao.

b)Do ma sát rất nhỏ và không đáng kể nên theo định luật bảo toàn công, ta có:

\(P.h=F.S\Leftrightarrow600.2=200.S\Rightarrow S=\frac{1200}{200}=6\left(m\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
KM
Xem chi tiết
KM
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết