Bài 19: Chuyển đổi giữa khối lượng, thể tích và lượng chất

NM

Dẫn 4,48l khí hidro vào ống nghiệm đựng 32g sắt (III) oxit đun nóng. Sau phản ứng kết thúc thu được kim loại Fe và nước.

a) Hỏi chất nào dư? Tính khối lượng và thể tích chất đó.

b) Tính khối lượng Fe thu được

TH
8 tháng 4 2019 lúc 21:21

Fe2O3 + 3H2 => (to) 2Fe + 3H2O

nFe2O3 = m/M = 32/160 = 0.2 (mol)

nH2 = V/22.4 = 4.48/22.4 = 0.2 (mol)

Lập tỉ số: 0.2/1 > 0.2/3 => Fe2O3 dư

Theo pt ==> nFe2O3 pứ = 1/15 (mol)

==> mFe2O3 dư = 2/15 x 160 = 64/3 (g)

Theo pt ==> nFe = 2/15 (mol) => mFe = n.M = 2/15 x 56 = 112/15 (g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
RN
Xem chi tiết
NY
Xem chi tiết
BA
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
KC
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết