Bài 22: Tính theo phương trình hóa học

HN

Dẫn 13,44l H2 (điều kiện tiêu chuẩn) qua ống đựng 20g Fe2O3 thu được chất rắn A. Tính khối lượng chất rắn A?

H24
14 tháng 8 2019 lúc 8:42
https://i.imgur.com/Rp7ZaSO.jpg
Bình luận (6)
LD
14 tháng 8 2019 lúc 9:23

3H2 +Fe2O3--->2Fe +3H2O

Ta có n\(_{H2}=\frac{13,44}{22,4}=0,6mol\)

n\(_{Fe2O3}=\frac{20}{160}=0,125mol\)

Lập tỉ lệ

\(n_{H2}=\frac{0,6}{3}=0,2mol\)

n\(_{Fe2O3}=0,125mol\)

=>H2 dư..vậy chất rắn sau phản ứng làFe

theo pthh:

\(n_{Fe}=2n_{Fe2O3}=0,125.2=0,25mol\)

m\(_{Fe}=0,25.56=14\left(g\right)\)

Bình luận (0)
KH
14 tháng 8 2019 lúc 14:57

Hỏi đáp Hóa học

Bình luận (0)
MN
15 tháng 8 2019 lúc 21:37

nH2 = 0.6 mol

nFe2O3 = 0.125 mol

Fe2O3 + 3H2 -to-> 2Fe + 3H2O

Bđ: 0.125___0.6

Pư: 0.125___0.375____0.25

Kt: 0_______0.225____0.25

mFe = mA = 0.25*56 = 14 g

Bình luận (0)
HN
14 tháng 8 2019 lúc 8:35

Giúp mk vs

Bình luận (2)
LH
14 tháng 8 2019 lúc 10:27

Hỏi đáp Hóa học

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HN
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết