Bài 22: Tính theo phương trình hóa học

NN

Hòa tan  Fe trong HCl thu được FeCl2 và 3,36 lít H2 ở điều kiện tiêu chuẩn .Tính khối lượng của Fe ,FeCl2

NN
3 tháng 1 2023 lúc 21:16

\(PTHH:Fe+2HCl->FeCl_2+H_2\)

              0,15<--0,3<------0,15<-----0,15     (mol)

\(n_{H_2\left(dktc\right)}=\dfrac{V}{22,4}=\dfrac{3,36}{22,4}=0,15\left(mol\right)\)

\(m_{Fe}=n\cdot M=0,15\cdot56=8,4\left(g\right)\)

\(m_{FeCl_2}=n\cdot M=0,15\cdot\left(56+71\right)=19,05\left(g\right)\)

Bình luận (0)
KH
3 tháng 1 2023 lúc 21:23

PTPU: Fe + 2HCl ----> FeCl2 + H2 

nH2= V / 22,4 = 3,36 / 22,4 = 0,15 mol

nFe = nH2 = 0,15 mol

=> mFe = n . M = 0,15 . 56 = 8,4g

nHCl = 2nH2 = 0,3 mol

=> nHCl = n . M = 0,3 . 36,5 = 10,95g

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DB
Xem chi tiết
DB
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
TS
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết