Bài 26. Năng suất tỏa nhiệt của nhiên liệu

HB

Có 3kg hơi nước ở nhiệt độ \(100^0C\) được đưa vào một lò dùng hơi nước. Nước từ lò đi ra có nhiệt độ \(70^0C\) . Hỏi lò đã nhận một nhiệt lượng là bao nhiêu? Biết nhiệt hóa hơi của nước là \(2,3.10^6\)J/kg, nhiệt dung riêng của nước là 4200J/kg.K

HV
7 tháng 5 2017 lúc 10:25

Tóm tắt

m = 3kg

t1 = 100oC

t2 = 70oC

L = 2,3.106J/kg

c = 4200J/kg.K

Nhiệt học lớp 8

Qthu = ?

Giải

Nhiệt lượng m = 3kg hơi nước ở t1 = 100oC tỏa ra khi ngưng tụ hoàn toàn thành nước lỏng ở t1 = 100oC là:

\(Q_1=m.L=3.2,3.10^6=6900000\left(J\right)\)

Nhiệt lượng m = 3kg nước ở t1 = 100oC tỏa ra khi hạ nhiệt độ xuống t2 = 70oC là:

\(Q_2=m.c\left(t_1-t_2\right)=3.4200\left(100-70\right)=378000\left(J\right)\)

Vậy tổng nhiệt lượng hơi nước và nước tỏa ra là:

\(Q_{tỏa}=Q_1+Q_2=6900000+378000=7278000\left(J\right)\)

Theo phương trình cân bằng nhiệt thì nhiệt lượng lò nhận vào là:

\(Q_{thu}=Q_{tỏa}=7278000\left(J\right)=7278kJ\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NP
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
DG
Xem chi tiết
DG
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
DG
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết