Bài 22: Tính theo phương trình hóa học

TT

Cho0.7 gam 1 kim loai A vao dd H2SO4 loang, du. Sau khi PU xay ra hoan toan thu duoc 0.28 lit H2(dktc). Hay xac dinh ten kim loai A

ND
23 tháng 1 2017 lúc 11:21

xA+H2SO4->AxSO4+H2

\(n_{H_2}=\frac{0,28}{22,4}=0,0125mol\)

\(n_A=0,0125x\)

MA=\(\frac{0,7}{0,0125x}\)

Thay x=1,2,3,4, ta được x=1 thích hợp

M = 56=> A là Fe

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết