Bài 22: Tính theo phương trình hóa học

ML

Cho 5,6 gam bột Fe tac dụng hoan toan voi dd chua 10,95 gam HCl thu được a gam NaCl va b lit khi´ H2(ở đktc). Tim a va` b

LP
20 tháng 2 2017 lúc 12:47

bạn ơi, chất tham gia làm gì có Na mà sản phẩm lại có Na hả bạn

Bạn xem thử có sai đề ko

Bình luận (0)
ND
21 tháng 2 2017 lúc 18:41

Theo mình nghĩ thu FeCl2

\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

\(n_{Fe}=\frac{5,6}{56}=0,1\left(mol\right)\)

\(n_{HCl}=\frac{10,95}{36,5}=0,3\left(mol\right)\)

Theo PTHH: \(\frac{0,1}{1}< \frac{0,3}{2}\)=> Fe hết

\(n_{FeCl_2}=n_{Fe}=0,1\left(mol\right)\)

\(m_{FeCl_2}=0,1.127=12,7\left(g\right)\)

\(n_{H_2}=n_{Fe}=0,1\left(mol\right)\)

\(V_{H_2}=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\)

\(a=12,7\left(g\right);b=2,24\left(l\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết