Bài 9: Công thức hóa học

LD

Cho X là muối clorua của kim loại M trong phân tử X phần trăm khối lượng của M chiếm 34,462% . Xác định công thức phân tử của X

KS
26 tháng 2 2023 lúc 13:26

Đặt CTHH của X là \(MCl_n\)

\(\Rightarrow\%m_M=\dfrac{M_M}{M_M+35,5n}.100\%=34,462\%\\ \Leftrightarrow M_M=\dfrac{56}{3}n\left(g/mol\right)\)

Xét chỉ n = 3 t/m \(\Rightarrow M_M=\dfrac{56}{3}.3=56\left(g/mol\right)\)

`=> M: Fe(sắt)`

Vậy CTPT của X là FeCl3

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HN
Xem chi tiết
HC
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
AD
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết