Bài 33: Luyện tập: Ankin

KT

Cho V lít (dktc) hỗn hợp khí X gồm C2H2 và H2 đi qua ống chứa xúc tác Ni, đun nóng thu được hỗn hợp gồm 3 hidrocacbon có tỉ khối so với H2 bằng 13,5. Phần trăm thể tích khí C2H2 trong X ?

H24
14 tháng 3 2020 lúc 21:24

. Lấy 1 mol C2H2 thì nH2 = x mol; sau phản ứng chỉ thu được hiđrocacbon nên H2 hết

Ta có: 26 +2x/ 1 = 13,5.2 => x = 0,5 => %C2H2 = 66,67%

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
BT
15 tháng 3 2020 lúc 10:26

Ta có X gồm C2H2 và H2 \(\Rightarrow\) Y gồm(C2H2,C2H4,C2H6)

Gọi a là số mol C2H2

Giả sử nH2=1 mol

Bảo toàn C ta có

\(n_Y=n_{C2H2}=a\left(mol\right)\)

\(m_X=m_Y=13,5.2a=27a\)

\(\Rightarrow27a=26+\left(1-a\right).2\)

\(\Rightarrow a=\frac{2}{3}\left(mol\right)\)

\(\%V_{C2H2}=\frac{2}{3}:\left(\frac{1+2}{3}\right).100\%=40\%\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
BP
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết