Bài 33: Luyện tập: Ankin

TA

Cho 7,84 lít một hỗn hợp khí A(đktc) gồm metan, etilen, propin qua dung dịch brom dư, thấy khối lượng brom phản ứng là 40g. Cũng lượng A trên cho vào dung dịch chứa lượng AgNO3/NH3 thấy tạo ra 7,35g kết tủa vàng nhạt. Tính thành phần % về thể tích của mỗi chất trong A?

BT
27 tháng 4 2020 lúc 22:00

\(C_3H_4+AgNO_3+NH_3\rightarrow C_3H_3+Ag+NH_4NO_3\)

\(n_{C3H3Ag}=\frac{7,35}{147}=0,05\left(mol\right)\)

Theo PT \(\Rightarrow n_{C3H4}=n_{C3H3Ag}=0,05\left(mol\right)\)

\(n_{Br2}=\frac{40}{160}=0,25\left(mol\right)\)

PTHH :

\(C_2H_4+Br_2\rightarrow C_2H_4Br_2\)

0,25____0,25___________(mol)

\(n_{C2H4}=n_{Br2}=0,25\left(mol\right)\)

\(n_{hh}=\frac{7,84}{22,4}=0,35\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%V_{C2H4}=\frac{0,25}{0,35}.100\%=71,43\%\\\%V_{C3H4}=\frac{0,05}{0,35}.100\%=14,29\%\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\%V_{CH4}=100\%-71,43\%-14,29\%=14,28\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
AR
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
AL
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết