Bài 19: Chuyển đổi giữa khối lượng, thể tích và lượng chất

TN

Cho sơ đồ phản ứng sau:   K + H2O  -->  KOH + H2
Khối lượng kali cần dùng để điều chế được 2,24 lít H2 (đktc) là (Cho K=39)

NM
9 tháng 12 2021 lúc 22:25

\(K+H_2O\to KOH+\dfrac{1}{2}H_2\\ n_{H_2}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1(mol)\\ \Rightarrow n_{K}=2n_{H_2}=0,2(mol)\\ \Rightarrow m_{K}=0,2.39=7,8(g)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
PS
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
3A
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
KC
Xem chi tiết