Bài 33. Thực hành : Tính chất hóa học của phi kim và hợp chất của chúng

VP

Cho  luồng khí H2 dư đi qua 1,6g CuO nung nóng sau phản ứng thu được 1,344g hh chất rắn. Tính hiệu suất phản ứng

DT
10 tháng 5 2016 lúc 18:17

nCuO=0,02 mol

        CuO+H2=>H2O+Cu

Bđ0,02 mol

Pứ:x mol                      =>x mol

Dư:0,02-x mol

Cr sau pứ gồm Cu và CuO

=>64(0,02-x)+80x=1,344

=>16x=0,064=>x=0,004

H%=0,004/0,02.100%=20%

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
MN
Xem chi tiết
VP
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
BL
Xem chi tiết
CK
Xem chi tiết