Chương 2. Bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học và Định luật tuần hoàn

DA

Cho 8.96g lít Clo (dktc) tác dụng với 22.4g Fe đun nóng. Tính khối lượng muối thu

LD
22 tháng 2 2020 lúc 12:30

2Fe+3Cl2--->2FeCl2

n Fe=22,4/56=0,4(mol)

n Cl2=8,96/22,4=0,4(mol)

0,4/2>0,4/3

--->Fe dư.Tính theo chất hết

Theo pthh

n FeCl3=2/3n Cl2=0,26667(mol)

m FeCl3=0,26667.162,5=43,3(g)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
TL
22 tháng 2 2020 lúc 21:25

\(n_{Cl_2}=0,4\left(mol\right);n_{Fe}=0,4\left(mol\right)\\\Rightarrow \frac{n_{Cl_2}}{n_{Fe}}=1\Rightarrow\text{ Chỉ tạo muối }Fe\left(II\right)\\ Fe+Cl_2\rightarrow FeCl_2\)

\(\Rightarrow n_{FeCl_2}=0,4\left(mol\right)\Rightarrow m_{FeCl_2}=50,8\left(g\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
DB
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết