Chủ đề 9: Axit clohiđric

LL

Cho 6,93g hỗn hợp X gồm Mg và Al tác dụng hoàn toàn với dung dịch HCl dư. Sau phản ứng thấy thoát ra 7,728 lít khí H² (đktc). Tính thành phần phần trăm về khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp X ban đầu.

LD
26 tháng 3 2020 lúc 23:40

\(Mg+2HCl-->MgCl2+H2\)

x-----------------------------------------x(mol)

\(2Al+6HCl-->2AlCl3+3H2\)

y-------------------------------------------1,5y(mol)

\(n_{H2}=\frac{7,728}{22,4}=0,345\left(mol\right)\)

Theo bài ta có hpt

\(\left\{{}\begin{matrix}24x+27y=6,93\\x+1,5y=0,345\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,12\\y=0,15\end{matrix}\right.\)

\(\%m_{Mg}=\frac{0,12.24}{6,93}.100\%=41,56\%\)

\(\%m_{Al}=100-41,56=58,44\%\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
LL
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết