Bài 41: Độ tan của một chất trong nước

38

Cho 6,5g kẽm tác dụng với 49g axit sunfuric.Sau phản ứng chất nào dư và dư bao nhiêu gam. Tính thể tích khí hidro sinh ra.

DL
24 tháng 5 2022 lúc 6:11

\(n_{Zn}=\dfrac{6,5}{65}=0,1\left(mol\right)\)

\(n_{H_2SO_4}=\dfrac{49}{98}=0,5\left(mol\right)\)

\(Zn+H_2SO_4\rightarrow ZnSO_4+H_2\)

0,1       0,1            0,1          0,1

LTL : \(\dfrac{0,1}{1}< \dfrac{0,5}{1}\)

=> Zn đủ , H2SO4 dư

\(n_{H_2SO_{4\left(dư\right)}}=0,5-0,1=0,4\left(mol\right)\)

=> \(m_{H_2SO_{4\left(dư\right)}}=0,4.98=39,2\left(g\right)\)

\(V_{H_2}=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TP
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
38
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
38
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
NY
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết