Bài 41: Độ tan của một chất trong nước

ND

Cho 5,4g nhôm tác dụng với dd chứa 3,65g axit sunfuric. a/ tính khối lượng chất còn dư sau phản ứng? b/ Thể tích khí hiđric thu được ở đktc

ND
12 tháng 6 2019 lúc 17:00

theo mình nghĩ thì đề phải là dd HCl thì đúng hơn phải không bạn giúp mình với

Bình luận (2)
MN
12 tháng 6 2019 lúc 18:32

Bạn sửa lại đề giúp mình là axit clohidric nhé

nAl= 5.4/27=0.2 mol

nHCl= 3.65/36.5=0.1 mol

2Al + 6HCl --> 2AlCl3 + 3H2

2______6

0.2_____0.1

Lập tỉ lệ:

0.2/2 > 0.1/6 => Al dư, HCl hết

2Al + 6HCl --> 2AlCl3 + 3H2

1/30___0.1_____________0.05

nAl dư = 0.2-1/30=1/6 mol

mAl dư= 1/6*27=4.5g

VH2= 0.05*22.4=1.12l

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
38
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
KM
Xem chi tiết
MH
Xem chi tiết
NG
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
38
Xem chi tiết
PA
Xem chi tiết
PA
Xem chi tiết