Bài 17. Dãy hoạt động hóa học của kim loại

DN

Cho 6,2 g Na2O tacsdungj với H2O thu được 0,5 lít dung dịch NaOH .

a) Tính nồng độ mol cuat dung dịch NaOH thu được ?

b) tính khối lượng HCl dùng để trung hòa lượng NaOH trên ?

DT
20 tháng 12 2019 lúc 21:59

\(n_{Na2O}=\frac{6,2}{62}=0,1\left(mol\right)\)

PTHH

Na2O + H2O ----> 2NaOH

..0,1......0,1.............0,2

a) \(C_M=\frac{0,2}{0,5}=0,4M\)

b) NaOH + HCl ---> NaCl + H2O

.....0,2.........0,2....

mHCl = 0,2 . 36,5=73 (g)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
H24
20 tháng 12 2019 lúc 22:12
https://i.imgur.com/TCIjCux.jpg
Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
LS
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
ST
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
HC
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết