Bài 23: Hiđro Clorua - Axit Clohidric và muối Clorua

HD

Cho 60 g dd HCl 36,5% phản ứng với 31,6 g KMnO4 với hiệu suất phản ứng đạt 80%. Tính thể tích khí clo thu được ở đktc.

LA
17 tháng 2 2021 lúc 19:08

PT: \(2KMnO_4+16HCl\rightarrow2MnCl_2+2KCl+5Cl_2+8H_2O\)

Ta có: \(n_{KMnO_4}=\dfrac{31,6}{158}=0,2\left(mol\right)\)

\(m_{HCl}=\dfrac{60.36,5}{100}=21,9\left(g\right)\Rightarrow n_{HCl}=\dfrac{21,9}{36,5}=0,6\left(mol\right)\)

Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,2}{2}>\dfrac{0,6}{16}\), ta được KMnO4 dư.

Theo PT: \(n_{Cl_2\left(LT\right)}=\dfrac{5}{16}n_{HCl}=0,1875\left(mol\right)\)

Mà: H% = 80%

\(\Rightarrow n_{Cl_2\left(TT\right)}=0,1875.80\%=0,15\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{Cl_2}=0,15.22,4=3,36\left(l\right)\)

Bạn tham khảo nhé!

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
3T
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết