Ôn tập học kỳ II

SC

Cho 5,6 lít (Đktc) hỗn hợp X gồm CO và H2 tác dụng vừa đủ với m gam CuO nung nóng. Tính giá trị của m

H24
30 tháng 5 2020 lúc 21:35

\(n_x=\frac{5,6}{22,4}=0,25mol\)

\(CO+CuO\underrightarrow{to}Cu+CO_2\)

\(H_2+CuO\underrightarrow{to}Cu+H_2O\)

\(\Rightarrow n_{CuO}=n_{CO}+n_{H_2}=n_x=0,25mol\)

\(\Rightarrow m=80.0,25=20gam\)

#hoctot

Bình luận (0)
H24
30 tháng 5 2020 lúc 21:43

nhh=5,6\22,4=0,25 mol

vì tác dụng vừa đủ =>nCuO=nhh=0,25 mol

=>mCuO=0,25.80=20g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
DB
Xem chi tiết
YO
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
TS
Xem chi tiết
MB
Xem chi tiết
CJ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết