Ôn tập học kỳ II

DB

Bài 1: Hòa tan hỗn hợp gồm 22,2 gam P2O5 và 12gam SO3 vào nước dư thu được m gam hỗn hợp hai axit H3PO4 và H2SO4. Tính giá trị của m.
 

Bài 2: Cho 10,75 gam hỗn hợp Ba và K tác dụng hết với nước thu được 2,24 lít khí H2( đktc) Tính thành phân % mối chất trong hỗn hợp.

 

HELP ME PLSSSSSSSSSSSSS !

SG
25 tháng 4 2023 lúc 22:16

Bạn xem lại khối lượng của P2O5 nhé (Bài 1)

Bình luận (2)
SG
25 tháng 4 2023 lúc 22:29

Bài 2: 

nH2 = 2.24/22.4 = 0.1 (mol)

PTHH:

 Ba + 2H2O ---> Ba(OH)2 + H2  (1)

  x                                          x    (mol)

 2K + 2H2O ---> 2KOH + H2 (2)

   2y                                   y        (mol)

Đặt: nH2(1)=x

        nH2(2)=y

Theo bài ra, ta có hệ phương trình:

 nH2(1)+nH2(2)=0.1

 mBa+mK=10.75

hay 

 x+y=0.1

 137*x + 78*y=10.75

Giải hệ, ta có:

 x=0.05 (mol)

 y=0.05 (mol)

mBa=0.05*137=6.85

%mBa=6.85/10.75*100%~64%

%mK~100%-64%~36%

 

Bình luận (7)

Các câu hỏi tương tự
TS
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
PV
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
AA
Xem chi tiết
MB
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CJ
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết