Bài 22: Tính theo phương trình hóa học

LL

Cho 5,4g al td với 3,2g o2.Tính lượng o2 dư

BT
4 tháng 5 2020 lúc 18:58

4Al + 3O2 =nhiệt độ=> 2Al2O3

nAl=5,4/27=0,2 (mol)

nO2=3,2/32=0,1 (mol)

Ta có tỉ lệ:

0,2/4 > 0,1/3 => Al dư.

nAl (pư)= 4/3nO2= (4/3).0,1=2/15 (mol)

=> nAl (dư)= 0,2-(2/15)=1/15 (mol)

=> mAl (dư)= (1/15).27= 1,8 (g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
MN
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết