Ôn tập học kỳ II

DN

Cho 5,4 gam Al vào 200 ml dung dịch HCL 2,7 M thu được 200 ml dung dịch sản phẩm?

+ Sau khi kết thúc phản ứng chất nào còn dư?Dư bao nhiêu gam?

+ Tính thể tích khí sinh ra! Tính nồng độ mol của các chất trong dung dịch sản phẩm

MN
1 tháng 5 2019 lúc 16:00

nAl= 5.4/27=0.2 mol

nHCl= 0.54 mol

2Al +6HCl -->2AlCl3 + 3H2

Ban đầu: 0.2___0.54

Phản ứng:0.18___0.54___0.18____0.27

Kết thúc: 0.02____0______0.18____0.27

mAl dư= 0.02*27=0.54g

VH2= 0.27*22.4=6.048l

CM AlCl3= 0.18/0.2=0.9M

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
CT
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
DQ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
BD
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết