Bài 22. Luyện tập chương II: Kim loại

28

Cho 5,4 (g) kim loại M tác dụng với oxi không khí thu 10,2 (g) một oxit M2O3. Tìm tên kim loại

KK
3 tháng 6 2022 lúc 8:38

mO2=10,2−5,4=4,8g

=>nO2=0,15mol

=>VO2=0,15.22,4=3,36 l()

4M+3O2−>2M2O3

0,2<−0,15                (mol)

MM=5,4x0,2=27 g/mol

Vy M là nhôm (Al)

Bình luận (0)
CC
3 tháng 6 2022 lúc 8:39

\(4M+3O_2-t^0>2M_2O_3\)

5,4-------------------10,2

4M--------------------2(2M+16.3)

=> 5,4.2(2M+16.3)=4M.10,2

Giải PT trên => M=27 ( Al )

Bình luận (5)
 nthv_. đã xóa
NM
3 tháng 6 2022 lúc 9:09

ADĐLBTKL ta có 
\(m_{O_2}=m_{M_2O_3}-m_M=10,2-5,4=4,8\left(g\right)\\ n_{O_2}=\dfrac{4,8}{32}=0,15\left(mol\right)\\ 4M+3O_2\underrightarrow{t^o}2M_2O_3\) 
0,2       0,15 
\(M_M=\dfrac{5,4}{0,2}=27\left(\dfrac{g}{mol}\right)\) 
Mà sp là M2O3 => M hóa trị III 
=> M là Al (nhôm) 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
SK
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
MD
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
HS
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết