Bài 22. Luyện tập chương II: Kim loại

TN
Cho 11,2 gam kim loại M hóa trị 3 tác dụng hết với dung dịch HCl thu được 4,48 líthidro (đktc) .Xác định M.
CC
14 tháng 11 2016 lúc 21:08

nHCl= 4,48/22.4 =0,2 mol

pthh: 2M + 6HCl--> 2MCl3 +3H2

theo pthh nM=2/3 . nH2 =2/15 mol

--> M=11,2: 2/15=84=> LOẠI

Đề bài sai ?

Bình luận (0)
CC
14 tháng 11 2016 lúc 21:05

Bạn xem lại đề xem hóa trị 2 hay 3 bạn nhé ^^

Bình luận (3)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
HS
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết