Bài 40: Dung dịch

MK

Cho 46,4g MxOy tác dụng đủ với dd HCl tạo ra 0,8 mol H2O theo sơ đồ: MxOy + HCl ——> MCl2y/x + H2O. Tìm tên kim loại M và công thức hoá học MxOy

BT
7 tháng 4 2020 lúc 8:27

\(M_xO_y+2yHCl\rightarrow xMCl_{\frac{2y}{x}}+yH_2O\)

0,8/y_______________________0,8

\(\Rightarrow M_{oxit}=\frac{46,4}{0,8}=58y=M_x+16y\)

\(\Rightarrow M_x=42y\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=3\\y=4\end{matrix}\right.\Rightarrow M=56\left(Fe\right)\)

Vậy oxit là Fe3O4

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NA
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết