Bài 26. Clo

LN

cho 4,6 g kim loại M hóa trị I tác dụng với clo dư thì thu được 11.7 g muối . hãy xác định kim loiaj M đã dùng

LD
24 tháng 3 2020 lúc 9:50

\(2M+Cl2-->2MCl\)

\(mCl2=m_{MCl2}-m_M=11,7-4,6=7,1\left(g\right)\)

\(n_{Cl2}=\frac{7,1}{71}=0,1\left(mol\right)\)

\(nM=2n_{Cl2}=0,2\left(mol\right)\)

\(M_M=\frac{4,6}{0,2}=23\left(Na\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
BT
24 tháng 3 2020 lúc 9:56

Ta có:

\(n_M=n_{MCl}\)

\(\Rightarrow\frac{4,6}{M}=\frac{11,7}{M+35,5}\)

\(\Rightarrow M=23\left(Na\right)\)

Vậy kim loại là Natri (Na)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
LD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết