Ôn tập học kỳ II

TA

Cho 4,48g oxit của 1 kim loại hóa trị II tác dụng vừa đủ với 200ml dung dịch H2SO4 0,4M. Khi hòa tan 1 lượng của 1 oxit kim loại hóa trị II vào 1 lượng vừa đủ dd axit H2SO4 4,9% người ta thu được 1 dung dịch muối có nồng độ 5,882%. Xác định công thức của oxit.

TL
21 tháng 6 2018 lúc 8:25

Gọi oxit kim loại cần tìm là \(AO\).

\(n_{H_2SO_4}=C_M\cdot V=0,2\cdot0,4=0,08\left(mol\right)\)

\(pthh:AO+H_2SO_4\rightarrow ASO_4+H_2\left(1\right)\)

Theo \(pthh\left(1\right):n_{AO}=n_{H_2SO_4}=0,08\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow M_{AO}=\dfrac{m}{n}=\dfrac{4,48}{0,08}=56\left(g\right)\\ \Rightarrow M_A+16=56\\ \Rightarrow M_A=40\left(g\right)\)

\(\Rightarrow\) A là kim loại \(Ca\left(Caxi\right)\)

\(\Rightarrow CTHH:CaO\)

Bình luận (0)
PT
20 tháng 6 2018 lúc 21:59

Sai đề không bạn? :33

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
BC
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
UU
Xem chi tiết