Chương 5. Nhóm Halogen

AK

cho 4,32 gam hỗn hợp X gồm Mg và Fe tác dụng với hỗn hợp khí gồm Cl2 và O2 (có tỉ khối so với H2 bằng 32.25), thu được 8.19 gam hỗn hợp chất rắn Z. Cho Z vào dung dịch HCl, thu được 1.12 gam Một kim loại không tan , dung dịch T và 0,224 lít khí H2 (dktc) biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn.% khối lượng của Fe trong hỗn hợp ban đầu ?

BT
2 tháng 5 2020 lúc 21:07

Gọi \(\left\{{}\begin{matrix}n_{O2}:a\left(mol\right)\\n_{Cl2}:5a\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(m_{hh\left(khi\right)}=3,87\left(g\right)\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{O2}=0,01\left(mol\right)\\n_{Cl2}=0,05\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Nên Fe dư

Đặt \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Mg}:x\left(mol\right)\\n_{Fe}:y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}24x+56y=3,2\\2x+2y=0,16\left(BTe\right)\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,04\left(mol\right)\\y=0,04\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow m_{Fe}=3,36\left(g\right)\Rightarrow\%m_{Fe}=77,78\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NL
Xem chi tiết
JV
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
DC
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết