Bài 24. Ôn tập học kì I

H24

cho 20g hỗn hợp Zn và Cu  tác dụng với dung  dịch H2SO4 tạo ra 4,48 l H2(đktc) 
a.Tính khỗi lượng mỗi kim loại
b.Tính C% H2SO4

NM
21 tháng 12 2021 lúc 20:20

\(n_{H_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2(mol)\\ Zn+H_2SO_4\to ZnSO_4+H_2\\ \Rightarrow n_{Zn}=0,2(mol)\\\Rightarrow m_{Zn}=0,2.65=13(g)\\ \Rightarrow m_{Cu}=20-13=7(g)\\ b,\text{Đề thiếu}\)

Bình luận (1)
LP
21 tháng 12 2021 lúc 20:25

a)\(n_{H_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\)

PTHH:\(Zn+H_2SO_4\rightarrow ZnSO_4+H_2\)

\(\Rightarrow n_{Zn}=n_{H_2}=0,2\left(mol\right)\)

Khối lượng Zn là:\(m_{Zn}=0,2.65=13\left(g\right)\)

Khối lượng Cu là: \(m_{Cu}=20-13=7\left(g\right)\)

 

Bình luận (0)
H24
21 tháng 12 2021 lúc 20:26

\(Zn + H_2SO_4 \rightarrow ZnSO_4 + H_2\)

\(n_{H_2}= \dfrac{4,48}{22,4}= 0,2 mol\)

Theo PTHH:

\(n_{Zn}= n_{H_2}= 0,2 mol\)

\(\Rightarrow m_{Zn}= 0,2 . 65 = 13 g\)

\(m_{Cu}= 20 - 13= 7 g\)

b) Bạn xem lại đề nhé, thiếu m dung dịch axit

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NA
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
JM
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết