Ôn tập học kỳ II

TB

cho 1,96g Fe tác dụng 100ml dung dịch CuSo4 10% (D=1,12g/ml)

TB
12 tháng 4 2019 lúc 20:06

Tính c%,Cm các chất sau phản ứng nha mọi người

Bình luận (0)
TH
12 tháng 4 2019 lúc 20:10

Fe + CuSO4 => FeSO4 + Cu|

nFe = m/M = 1.96/56 = 0.035 (mol)

mdd CuSO4 = D.V = 100x1.12 = 112 (g)

mCuSO4 = 112x10/100 = 11.2 (g)

==> nCuSO4 = m/M = 11.2/160 = 0.07 (mol)

Lập tỉ số: 0.035/1 < 0.07/1 => dung dịch CuSO4 dư

mCu = n.M = 0.035 x 64 = 2.24 (g)

mFeSO4 = n.M = 0.035 x 152 = 5.32 (g)

mCuSO4 dư = n.M = 0.035 x 160 = 5.6 (g)

mdd sau pứ = 112 + 1.96 - 2.24 = 111.72 (g)

C% dd FeSO4 = 4.76 %

100ml = 0.1 l

CM ddFeSO4 = n/V = 0.035/0.1 = 0.35 M

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TB
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NG
Xem chi tiết