Ôn tập học kỳ II

TB

Cho 100ml dung dịch MgCl2 2M tác dụng 150ml Ba(OH)2 2,5M thu được dung dịch A có D=1,12g/ml tính c% các chất trong dung dịch

TH
12 tháng 4 2019 lúc 20:23

MgCl2 + Ba(OH)2 => Mg(OH)2| + BaCl2

nMgCl2 = CM.V = 0.2 (mol)

nBa(OH)2 = CM.V = 2.5 x 0.15 = 0.375 (mol)

Lập tỉ số: 0.2/1 < 0.375/1 => MgCl2 hết, Ba(OH)2 dư

mBaCl2 = n.M = 0.2 x 208 = 41.6 (g)

mBa(OH)2 dư = (0.375-0.2)x171 = 29.925 (g)

V dd sau pứ = 100 + 150 = 250ml dd

m dd sau pứ = D.V = 1.12 x 250 = 280 (g)

C% dd BaCl2 = 14.857%

C% dd Ba(OH)2 dư = 10.6875%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
PP
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết