Ôn tập cuối học kì II

DM

Cho 19,5 gam một kim loại R tác dụng với dung dịch HCl dư thấy thoát ra 6,72 lít khí hidro (đktc). Kim loại R là

KH
24 tháng 4 2020 lúc 10:38

Đặt hóa trị của R là x

\(PTHH:2R+2xHCl\rightarrow2RCl_x+xH_2\)

pt:______\(2.M_R\left(g\right)\)________________\(22,4x\left(l\right)\)__

pứ:_____\(19,5\left(g\right)\)_________________\(6,72\left(l\right)\)____

Áp dụng ĐLTL ta có:

\(\frac{2M_R}{19,5}=\frac{22,4x}{6,72}\Rightarrow M_R=32,5x\)

Biện luận:

\(x=1\rightarrow R=32,5\left(L\right)\)

\(x=2\rightarrow R=65\left(N\right)\)

Vậy R là Zn (Kẽm)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BH
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
NB
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
MH
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết