Ôn tập cuối học kì II

TK

Hòa tan 3.36g một kim loại chưa rõ hóa trị trong dung dịch ãit clohdric dư, thu được 13.3 gam muối. Xác định kim loại M.

PC
22 tháng 7 2019 lúc 13:16
https://i.imgur.com/uSfSmj5.jpg
Bình luận (0)
MN
22 tháng 7 2019 lúc 13:29

Gọi: n là hóa trị của M

2M + 2nHCl --> 2MCln + nH2

2M____________2(M+35.5n)

3.36___________13.3

<=> 13.3*2M = 3.36*2(M+35.5n )

<=> 26.6M = 6.72M + 238.56n

<=> 19.88M = 238.56n

<=> M = 12n

BL :

n= 1 => M = 12 (l)

n= 2 => M = 24 (n)

n=3 => M = 36 (l)

Vậy: M là Mg

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NU
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết