Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

H24

Cho 17,4 gam MnO2 tác dụng với axit HCl dư. Sau phản ứng thu được 3,8 lít khí clo (đktc). Hiệu suất của phản ứng là bao nhiêu ?

LD
22 tháng 3 2020 lúc 19:57

\(4HCl+MnO2-->Cl2+2H2O+MnCl2\)

\(n_{MnO2}=\frac{17,4}{87}=0,2\left(mol\right)\)

\(n_{Cl2}=n_{MnO2}=0,2\left(mol\right)\)

\(V_{Cl2}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)

\(H\%=\frac{3,8}{4,48}.100\%=84,82\%\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
H24
22 tháng 3 2020 lúc 20:00

nCl2=3,8\22,4=0,17 mol

nMnO2=17,4\87=0,2 mol

=>MnO2+4HCl-->MnCl2+Cl2+H2O

....0,2-----------------------0,2 mol

=>H=0,17\0,2.100=85 %

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
MD
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
GP
Xem chi tiết