Kiểm tra chương IV Oxi-Không khí: Đề 1

TD

Cho 16 gam kim loại sắt hóa trị 3 tác dụng với 16 lít khí Oxi ở điều kiện tiêu chuẩn

a viết phương trình hóa học xảy ra

b tính số mol chất dư

c Tính khối lượng sản phẩm sau khi phản ứng kết thúc

H24
6 tháng 2 2018 lúc 14:48

Giải:

a) Số mol của Fe là:

nFe = m/M = 16/56 = 0,29(mol)

Số mol của Oxi là:

nO2 = V/22,4 = 16/22,4 = 0,71(mol)

PTHH: 3Fe + 2O2 --t0--> Fe3O4

Đề bài:--0,29-----------0,71-----------0----------

Phản ứng:-0,29---------0,2-----------0,1----------

Sau phản ứng: -0-------0,51-----------0----------

b) Theo phương trình ta thấy, O2 còn dư nên các chất còn lại tính theo Fe

Số mol dư của O2 là:

nO2(dư) = nO2(đb) - nO2(pư) = 0,71 - 0,2 = 0,51(mol)

c) Khối lượng sản phẩm là:

mFe3O4 = n.M = 0,1.232 = 23,2(g)

Đáp số: ...

Bình luận (0)
NT
6 tháng 2 2018 lúc 18:41

nFe = 0,29 ( mol )

nO2 = 0,71 ( mol )

4Fe + 3O2 → 2Fe2O3

Đặt tỉ lệ ta có

\(\dfrac{0,29}{4}\)< \(\dfrac{0,71}{3}\)

⇒ O2 dư và dư 0,4925 mol

⇒ mFe2O3 = 0,145.160 = 23,2 (g)

Bình luận (1)
NT
6 tháng 2 2018 lúc 18:43

nO2 dư = 0,71 - 0,19 = 0,52 mol

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
AT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
PP
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
AA
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
AD
Xem chi tiết