Ôn tập cuối học kì II

DM

Câu 8: A và B là hai dung dịch axit clohiđric có nồng độ khác nhau. Trộn lẫn 1 lít A và 3 lít B ta thu được 4 lít dung dịch D. Để trung hòa 10 ml dung dịch D cần 15 ml dung dịch NaOH 0,1M. Trộn lẫn 3 lít A với 1 lít B tại được 4 lít dung dịch E. Cho 80ml dung dịch E tác dụng với dung dịch AgNO3 (lấy dư) thu được 2,87 g kết tủa. Tính nồng độ mol của các dung dịch A, B.

BT
13 tháng 5 2020 lúc 19:38

Ta có:

\(n_{HCl\left(D\right)}=n_{NaOH}=\frac{0,1.15}{1000}=0,0015\left(mol\right)\)

\(PTHH:NaOH+HCl\rightarrow NaCl+H_2O\)

\(AgNO_3+HCl\rightarrow AgCl+HNO_3\)

\(\Rightarrow CM_D=\frac{0,0015}{0,01}=0,15M\)

\(n_{HCl\left(E\right)}=n_{AgCl}=\frac{2,87}{143,5}=0,02\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow CM_E=\frac{0,02}{0,08}=0,25M\)

Giải hệ PT:

\(\left\{{}\begin{matrix}3a+b=10\\a+3b=0,6\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=0,3\\b=0,1\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}CM_A=0,3M\\CM_B=0,1M\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết