Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

PL

Câu 27. Cho 50 g CaCO3 vào dung dịch HCl dư thể tích CO2 thu được ở đktc là:

A. 11,2 lít                                B. 1,12 lít                    C. 2,24 lít                    D. 22,4 lít

H24
23 tháng 10 2021 lúc 17:35

$CaCO_3 + 2HCl \to CaCl_2 + CO_2 + H_2O$
$n_{CO_2} = n_{CaCO_3} = \dfrac{50}{100} = 0,5(mol)$
$V_{CO_2} = 0,5.22,4 = 11,2(lít)$
Đáp án A

Bình luận (0)
HP
23 tháng 10 2021 lúc 17:37

PTHH: CaCO3 + 2HCl ---> CaCl2 + CO2 + H2O

Ta có: \(n_{CaCO_3}=\dfrac{50}{100}=0,5\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{CO_2}=n_{CaCO_2}=0,5\left(mol\right)\)

=> \(V_{CO_2}=0,5.22,4=1,12\left(lít\right)\)

Chọn B.

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
PL
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
JT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết