Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

NT

Cho 2,24 lít khí CO2 ( đktc) vào 150ml dung dịch NaOH 1M. Tính CM chất có trong dung dịch sau phản ứng ?

HP
4 tháng 11 2021 lúc 16:28

Ta có: \(n_{CO_2}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right)\)

Đổi 150ml = 0,15 lít

Ta lại có: \(n_{NaOH}=0,15.1=0,15\left(mol\right)\)

Ta có: \(T=\dfrac{n_{NaOH}}{n_{CO_2}}=\dfrac{0,15}{0,1}=1,5\left(1< 1,5< 2\right)\)

Vậy, ta có PTHH:

CO2 + 2NaOH ---> Na2CO3 + H2O (1)

CO2 + NaOH ---> NaHCO3 (2)

Gọi x, y lần lượt là số mol của Na2CO3 và NaHCO3

Theo PT(1)\(n_{CO_2}=n_{Na_2CO_3}=x\left(mol\right)\)

Theo PT(1)\(n_{NaOH}=2.n_{Na_2CO_3}=2x\left(mol\right)\)

Theo PT(2)\(n_{CO_2}=n_{NaOH}=n_{NaHCO_3}=y\left(mol\right)\)

Vậy, ta có HPT:

\(\left\{{}\begin{matrix}x+y=0,1\\2x+y=0,15\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,05\\y=0,05\end{matrix}\right.\)

=> \(n_{muối.sau.phản.ứng}=0,05+0,05=0,1\left(mol\right)\)

Ta có: \(V_{dd_{muối.sau.phản.ứng}}=V_{dd_{NaOH}}=0,15\left(lít\right)\)

=> \(C_{M_{sau.phản.ứng}}=\dfrac{0,1}{0,15}=\dfrac{2}{3}M\)

Bình luận (1)
HP
6 tháng 11 2021 lúc 5:49

Vì thể tích sau PỨ ko thay đổi quá lớn nhé

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
VL
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết