Bài 27: Điều chế khí oxi-Phản ứng phân hủy

PH

Câu 1:Một hợp chất khí có tỉ khối đối với không khí bằng 1,52. Thành phần theo khối lượng là 27,3% cacbon, 72,7% oxi. tìm CTHH của hợp chất đó

Câu 2: Một oxit phi kim có 1,86g photpho kết hợp với 2,4g oxit. Tìm CTHH đơn giản của oxit

Câu 3: Trong phòng thí nghiệm người ta điều chế oxit sắt từ Fe3O4

a) Tính số gam sắt và thể tích oxi cần dùng để có thể điều chế đc 2,32g oxit sắt từ

b) Tính số gam Kali penmanganat KMnO4 cần dùng để có đc lượng oxi dùng cho phản ứng trên

- giúp mk nhoa mấy cậu cute! cần gấp ạ ~~

LD
23 tháng 3 2020 lúc 19:53

Câu 1

\(\%C:\%O=27,3:72,7\)

\(\Rightarrow n_C:n_O=\frac{27,2}{12}:\frac{72,7}{16}=2,2667:4,54\)

\(\approx1:2\)

\(PTK:1,52.29=44\)

=>CTHH:CO2

Câu 2: Một oxit phi kim có 1,86g photpho kết hợp với 2,4g oxit. Tìm CTHH đơn giản của oxit

\(n_P=\frac{1,86}{31}=0,06\left(mol\right)\)

\(n_{O2}=\frac{2,4}{16}=0,15\left(mol\right)\)

\(n_P:n_O=0,06:0,15=2:5\)

CTĐG:P2O5

Câu 3: Trong phòng thí nghiệm người ta điều chế oxit sắt từ Fe3O4

a) Tính số gam sắt và thể tích oxi cần dùng để có thể điều chế đc 2,32g oxit sắt từ

b) Tính số gam Kali penmanganat KMnO4 cần dùng để có đc lượng oxi dùng cho phản ứng trên

a)\(3Fe+2O2-->Fe3O4\)

\(n_{Fe3O4}=\frac{23,2}{232}=0,1\left(mol\right)\)

\(n_{Fe}=3n_{Fe3O4}=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{Fe}=0,3.56=16,8\left(g\right)\)

\(n_{O2}=2n_{Fe3O4}=0,2\left(mol\right)\)

b)\(2KMnO4-->K2MnO4+MnO2+O2\)

\(n_{KMnO4}=2n_{O2}=0,4\left(mol\right)\)

\(m_{KMnO4}=0,4.158=63,2\left(g\right)\)

\(\Rightarrow V_{O2}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
NA
Xem chi tiết
NG
Xem chi tiết
BC
Xem chi tiết
MD
Xem chi tiết
YH
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
NO
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
CD
Xem chi tiết