Ôn tập cuối học kì II

HN

Câu 1 : Một loại quặng pyrite sắt chứa 80% FeS2 nguyên chất. Tính khối lượng dung dịch H2SO4 98% được sản xuất từ 4,5 tấn quặng trên. Biết hiệu suất của cả quá trình là 90%.

Câu 2 : Từ 200 tấn lưu huỳnh lấy từ mỏ có lẫn 20% tạp chất, điều chế được bao nhiêu tấn axit H2SO4 ? Biết hiệu suất của cả quá trình là 75%.

Các bạn giúp mình nha. Cảm ơn ạ

DT
4 tháng 4 2019 lúc 21:31

quá trình sản xuất

FeS2-----> 2SO2------>2SO3--------->2H2SO4 (bảo toàn nguyên tố S )

120 196

4,5.80/100 ------------> x tấn H2SO4

====> x=2,88 tấn

H=90/100 ===> mH2SO4=90/100. 2,88=2,592 tấn

===> mđH2SO4= 2,592/98/100=2,65 tấn

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
NX
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết