Bài 32: Ankin

FP

Câu 1:

Đốt cháy hoàn toàn 0,05 mol ankan A rồi dẫn sp cháy qua bình chứa nước vôi trong dư thu được 20 gam kết tủa sau thí nghiệm khối lượng bình chứa nước vôi là

Câu 2:

Ctpt của ankan có tỉ khối hơi so với hidro bằng 36 là

Câu 3:

Ankan X có phần trăm khối lượng cacbon bằng 82,76% công thức phân tử của ankan là

BT
2 tháng 4 2020 lúc 20:31

Câu 1

Bảo toàn số mol C:

\(n_{CaCO3}=n_{CO2}=\frac{20}{100}=0,2\left(mol\right)\)

Số C trong ankan \(=\frac{n_C}{n_{Ankan}}=\frac{0,2}{0,05}=4\)

Vậy ankan là C4H10 (Butan)

Câu 2

\(M_{ankan}=36.2=72\)

Công thức chung của ankan là CnH2n+2 = 14n+2

Ta có: \(14n+2=72\)

\(\Rightarrow n=5\)( C5H12: Pentan)

Câu 3

Ankan có CT là CnH2n+2

\(\%_C=\frac{\left(12.n\right).100}{\left(12n+2n+2\right)}\)

\(\Rightarrow n=4\) (C4H10 : Butan)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
H24
2 tháng 4 2020 lúc 20:32

Gọi CTPT của ankan A là CnH2n+2 (n ∈ N*)

CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3↓ + H2O

nCaCO3 = 20 : 100 = 0,2 mol

n=nCO2\nA=0,2\0,05=4

→ A: C2H6

2

a. Ta có MA\MH2=36

→→ MA=36.2=72

Gọi công thức A là CnH2n+2

Ta có 14n+2=72

→→to n=5

→→ A là C5H12

3.

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
H24
2 tháng 4 2020 lúc 20:37

3.Ankan X có CTC là CnH2n + 2

%C = 12n14n + 2 = 82,76%
→ n = 4 → X là C4H10

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
FP
Xem chi tiết
FP
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
FP
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
FP
Xem chi tiết