Bài 16: Phương trình hóa học

G2

Cau 1: cho 4,8(g) magie tac dung voi HCl thi thu duoc 2,24(l) khi hidro(dktc) a, CMR: Mg du con HCl het. b,tim khoi luong cua Mg du, va MgCl2 tao thanh sau phan ung Cau 2:cho 10,8(l) khi Cl (dktc) tac dung voi m(g)Cu. Sau phan ung thu duoc 63,9(g) chat ran a, Chat nao phan ung het, chat nao con du? b,tinh m va phan tram khoi luong cac chat sau phan ung. Cau 3: Dot chay 16g luu huynh thi thu duoc 8,96(l) khi a, CMR luu huynh du b, tinh the tich oxi tham gia vao phan ung Cau 4: cho 5,4g nhom tac dung het voi HCl hon hop thu duoc sau phan ung hoa tan duoc tiep voi m"(g)Mg va thu duoc 2,24(l) khi H2 o dktc . Tim m va m" Cau 5: Cho 8g NaOH tac dung voi m(g) H2SO4. Sau phan ung luong axit con du tac dung vua du voi 11,22g sat: so do phan ung la: NaOH + H2SO4 ->Na2SO4 + H2O a, tinh m b,tinh the tich khi hidro sinh ra o dktc (MOI NGUOI GIUP EM VOI A < MAI EM PHAI NAP BAI ROI)

ND
1 tháng 3 2017 lúc 20:49

Câu 1:

PTHH: Mg + 2HCl -> MgCl2 + H2

Ta có: \(n_{Mg}=\frac{4,8}{24}=0,2\left(mol\right)\\ n_{H_2}=\frac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right)\)

Theo PTHH và đề bài, ta có:

\(\frac{0,2}{1}>\frac{0,1}{1}\)

=> Mg dư, H2 hết nên tính theo \(n_{H_2}\).

b) Theo PTHH và đề bài, ta có:

\(n_{Mg\left(phảnứng\right)}=n_{H_2}=0,1\left(mol\right)\\ =>n_{Mg\left(dư\right)}=0,2-0,1=0,1\left(mol\right)\\ n_{MgCl_2}=n_{H_2}=0,1\left(mol\right)\)

=> \(m_{Mg\left(dư\right)}=0,1.24=2,4\left(g\right)\\ n_{MgCl_2}=0,1.95=9,5\left(g\right)\)

Bình luận (2)
ND
1 tháng 3 2017 lúc 21:01

Câu 2:

PTHH: Cu + Cl2 -to-> CuCl2

Ta có: \(n_{Cl_2}=\frac{10,8}{22,4}\approx0,48\left(mol\right)\)

\(n_{CuCl_2}=\frac{63,9}{135}\approx0,47\left(mol\right)\)

Theo PTHH và đề bài, ta có:

\(\frac{0,48}{1}>\frac{0,47}{1}\)

=> Cl2 dư, CuCl2 hết nên tính theo \(n_{CuCl_2}\)

Theo PTHH và đề bài, ta có:

\(n_{Cu}=n_{CuCl_2}=0,47\left(mol\right)\)

=> \(m_{Cu}=0,47.64=30,08\left(g\right)\)

Bình luận (1)
ND
1 tháng 3 2017 lúc 21:08

Câu 3:

a) PTHH: S + O2 -to-> SO2

Ta có: \(n_S=\frac{16}{32}=0,5\left(mol\right)\)

\(n_{SO_2}=\frac{8,96}{22,4}=0,4\left(mol\right)\)

Theo PTHH và đề bài, ta có:

\(\frac{0,5}{1}< \frac{0,4}{1}\)

=> S dư, SO2 hết nên tính theo \(n_{SO_2}\).

b) Theo PTHH và đề bài, ta có:

\(n_{O_2}=n_{SO_2}=0,4\left(mol\right)\)

=> \(V_{O_2\left(đktc\right)}=0,4.22,4=8,96\left(l\right)\)

Bình luận (3)

Các câu hỏi tương tự
G2
Xem chi tiết
G2
Xem chi tiết
G2
Xem chi tiết
G2
Xem chi tiết
G2
Xem chi tiết
DV
Xem chi tiết
G2
Xem chi tiết
LB
Xem chi tiết
PY
Xem chi tiết