Ôn tập học kỳ II

DN

Câu 1 :

Cho 200 gam dung dịch NaOH 4% tác dụng vừa đủ với dung dịch axit H2SO4 0,2M.

a) Tính thể tích dung dịch axit cần dùng ?

b) Biết khối lượng của dung dịch axit trên là 510 gam. Tính nồng độ % của chất có trong dung dịch sau phản ứng?

Câu 2:

Cho 11,2 gam Fe vào 200ml dung dịch axit sunfuric nồng độ 3M. Tính nồng độ mol của các chất trong dung dịch sau phản ứng (coi thể tích dung dịch không đổi )?

Câu 3 :

Hòa tan 6 gam Magie oxit (MgO) vào 50ml dung dịch H2SO4 ( có d=1,2 g/ml ) vừa đủ.

a) Tính khối lượng axit H2SO4 đã phản ứng ?

b) Tính nồng độ phần trăm của dung dịch H2SO4 axit trên ?

c) Tính nồng độ phần trăm của dung dịch muối sau phản ứng ?

Câu 4 :

Trung hòa 200ml dung dịch axit sunfuric 1M bằng dung dịch NaOH 20%.

a) Tính khối lượng dung dịch NaOH đã dùng?

b) Dùng dung dịch KOH 5,6 % để trung hòa dung dịch axit trên. Tính thể tích dung dịch KOH phải dùng biết dung dịch có d = 1,045 g/ml.

Câu 5:

Hòa tan 1,6 gam đồng (II) oxit trong 100 gam dung dịch axit HCL 3,65 %.

Tính nồng độ % của các chất trong dung dịch thu được ?

Giup mình với ạ !!!

TH
4 tháng 5 2018 lúc 20:36

Bài 2

Ta có:

nFe=0,2 mol nHCl=0,6 mol
Fe+2HCl=FeCl2+H2
0,2->0,4--->0,2
suy ra sau phản ứng có: 0,2molFeCl2 và 0,2mol HCl dư
CM muối=0,2/0,2=1M
CM axit dư=0,2/0,2=1M

Bình luận (0)
TH
4 tháng 5 2018 lúc 20:34

BÀi 1

Ôn tập học kỳ II

Bình luận (1)
ND
4 tháng 5 2018 lúc 21:18

pt 2NAOH+H2SO4--->NA2SO4+2H20

nH2SO4=0,2*0,2=0,04 mol suy ra vH2SO4=22,4*0,04=0,896L

mNAOH=4*200:100=8g suy ra n NAOH=0,2 mol

mdd sau pứ=510+8=518

theo pt thì NAOH DƯ

theo pt mNA2SO4=5,68 g suy ra C%NA2SO4=5,68:518*100=2%

Bình luận (0)
ND
4 tháng 5 2018 lúc 21:23

CÂU 5

pt CuO+2HCl-->CuCl2+h2

n CuO=1,6/80=0,02 mol

theo pt nCuCl2=nCuO=0,02 MOL suy ra mCuCl2=2,7 g

mdd sau pứ=100+1,6-0,04=101,56 g

C%cucl2=2,7%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
1T
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết