Chủ đề 9: Axit clohiđric

VM

Cần pha trộn bao nhiêu gam dung dịch HCl 10% với bao nhiêu gam dung dịch HCl 25% để thu được 600g dung dịch HCl 20%?

ND
26 tháng 2 2020 lúc 13:49

mHCl(trong dd 20%)= 0,2.600=120(g)

Gọi x,y lần lượt là số gam dung dịch HCl 10% và HCl 25% cần lấy để pha trộn (0<x,y<600)

Vì , số gam chất tan tổng là 120 nên ta có pt:

0,1x+0,25y=120 (a)

Mặt khác, dung dịch thu được có khối lượng 600(g) nên ta có pt:

x+y=600(b)

Từ (a),(b) ta được hpt:

\(\left\{{}\begin{matrix}0,1x+0,25y=120\\x+y=600\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=200\\y=400\end{matrix}\right.\)

=> Cần lấy 200g dung dịch HCl 10% và 400g dung dịch HCl 25% để pha trộn thu được 600g dung dịch HCl 20%

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
VM
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
VM
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết