Chương II- Động lực học chất điểm

BL

Biết gia tốc rơi tự do của một vật tại nơi cách mặt đất một khoảng h là g =4,9m/s2. Tính độ cao h của vật, cho biết gia tốc rơi tự do trên mặt đất là g0=9,81m/s2 và bán kính Trái Đất là R=6400km

NG
30 tháng 11 2021 lúc 18:59

Tại mặt đất: \(g_0=G\cdot\dfrac{M}{R^2}\)

Tại độ cao h:  \(g=G\cdot\dfrac{M}{\left(R+h\right)^2}\)

Xét tỉ lệ:

\(\dfrac{g_0}{g}=\dfrac{\left(R+h\right)^2}{R^2}=\dfrac{9,81}{4,9}=2\)

\(\Rightarrow\dfrac{\left(R+h\right)^2}{R^2}=2\Rightarrow h=2650,97km\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BL
Xem chi tiết
NY
Xem chi tiết
PQ
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
RN
Xem chi tiết