Bài 26: Oxit

TN

Bài1: Cho hỗn hợp bột Mg và Al2O3 tác động vừa đủ với 250 gam dung dịch HCl 29,2% thủ được 3,36 lít H2 (đktc). Tính % khối lượng Mg và Al2O3 bạn đầu.

Bài 2: Lập công thức hóa học của nhôm oxit, biết nhôm có hoá trị 2.

BT
6 tháng 11 2019 lúc 21:40

\(\text{Mg+2HCl->MgCl2+H2}\)

\(\text{Al2O3+6HCl->2AlCl3+3H2O}\)

Ta có :

\(n_{H2}=\frac{3,36}{22,4}=0,15\left(mol\right)\)

=>nMg=0,15(mol)

nHCl=2(mol)

=>nHCl(2)=1,7(mol)

=>nAl2O3=0,2125(mol)

\(\text{mhh=0,15x24+0,2125x102=25,275(g)}\)

\(\text{%Mg=0,15x24/25,275=14,24%}\)

\(\text{%Al2O3=85,76%}\)

Bài 2:

Fe2O3

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
LD
6 tháng 11 2019 lúc 22:01

Bafi 1

Mg+2HCl---->MgCl2+H2

Al2O3+6HCl----->2AlCl3+3H2O

n H2= 3,36/22,4=0,15(mol)

m HCl=\(\frac{250.29,2}{100}=73\left(g\right)\)

n HCl=73/36,5=2(mol)

Theo pthh1

n HCl=2n H2=0,3(mol)

--->n HCl ở Phản ứng 2 là 2-0,3=1,7(mol)

Theo pthh1

n Mg=n H2=0,15(mol)

m Mg=0,15.24=3,6(g)

Theo pthh2

n AL2O3= 1/6n HCl=0,28(mol)

m Al2O3=0,28.102=28,56(g)

m hh=28,56+3,6=32,16(g)

%m Mg=3,6/32,16.100%=11,19%

% m Al2O3=100-11,19=88,81%

Bài 2

CTHDC: AlxOy

Do nhôm hóa trị II,O cũng hóa trị II

---> CTHH:AlO

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
TP
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MH
Xem chi tiết
KY
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
YO
Xem chi tiết
OC
Xem chi tiết