NHIỆT ĐỘNG HÓA HỌC

PT

Bài tập ôn thi 1 - Hóa lý

Cho 2 chất A, B tạo thành một dung dịch lý tưởng. Biết rằng tỉ lệ mol trong pha lỏng giữa A và B là 1:4. Tính phần mol của B trong pha hơi nếu tỉ lệ áp suất hơi bão hòa của A và B là 1:2.

NN
17 tháng 5 2016 lúc 15:41

theo định luật danton ta có :

YB/YA=PB/PA

=P0B/PA0.xB/xA

=2 .4=8

=> YB=8/9

Bình luận (0)
2A
17 tháng 5 2016 lúc 22:06

NHIỆT ĐỘNG HÓA HỌC

Bình luận (0)
YJ
18 tháng 5 2016 lúc 0:22

Giả sử XA (XB),YA ( YB) lần lượt là phần mol của chất A (B) trong pha lỏng và pha hơi tương ứng., theo giả thiết ta có XB = 4XA

Áp suất của cấu tử A (B) trong pha hơi xác định bởi định luật Raoult : pA=p0A * XA  ;  pB=p0B * XB = p0B * 4XA 

Ta có : pA : pB = 1 :2 \(\Leftrightarrow\) (p0A * XA ) : (p0B * XB) = (p0A * XA ) : (p0B * 4XA) = 1:2 \(\Leftrightarrow\) p0B = 2 p0A

Mặt khác, theo định luật Dalton: pA=P*YA   ;  pB=P*YB 

 \(\Rightarrow\)  P*YA =p0A* XA  ;  P*YB = p0B * XB = p0B * 4XA

\(\Rightarrow\) (P*YA) : (P*YB) = Y: Y= (p0A* XA) : (p0B * 4XA)     (*)

Thay p0B = 2 p0vào (*), ta có YA : Y= 2:1

Vậy phần mol của B trong pha hơi là: YB = 1/ (2+1) = 1/3

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PT
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết