Bài 16: Phương trình hóa học

LM

Bài 3:

a. Tính số mol và số nguyên tử có trong 14gam Fe

b. Số mol MgO nhiều hơn gấp 2,5 lần số mol có trong 32 gam \(Fe_2O_3\). Hãy tính KL MgO

NC
8 tháng 12 2017 lúc 20:21

B3

a)nFe =\(\dfrac{m}{M}=\dfrac{14}{56}=0,3\) (mol)

\(\Rightarrow A_{Fe}=n.6,022.10^{23}=0.3.6,022.10^{23}\)

=1,8066.1023 (nguyên tử)

Bình luận (2)
HL
8 tháng 12 2017 lúc 20:40

a)nFe = 14/56 = 0,25 mol

=>Số ntử Fe = 0,25.6.1023 = 1,5.1023 (ntử)

b) nFe2O3 = 32/160 = 0,2 mol

=> nMgO = 2,5 .0,2 = 0,5 mol

=> mMgO = 40.0,5 = 20g

Bình luận (0)
NT
8 tháng 12 2017 lúc 21:52

a.nFe=\(\dfrac{m_{Fe}}{M_{Fe}}=\dfrac{14}{56}=0,25\left(mol\right)\)

Số nguyên tử Fe=n.6.1023=0,25.6.1023=1,5.1023

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
SM
Xem chi tiết