Bài 15: Định luật bảo toàn khối lượng

TQ

B1: hòa tan hoàn toàn 4.6g hỗn hợp 1 kim loại (II) và 1 kim loại (iii) vào 20ml di Hcl 0.5M. Nếu cô cặn dd sau pứ thu đc?g hỗn hợp muối khan

B2: hỗn hợp 3.2g Mg và MgO cho pứ hết với dd HCl thấy thoát ra 1.12l khí ở đktc. Tính % về hỗn hợp các chất ban đầu?

Tính C% của dd sau pứ nếu m axit đã dùng là 246.9gam

HA
28 tháng 6 2018 lúc 20:28

Bài 1: Gọi kl hóa trị II là A; kl hóa trị III là B

\(A+2HCl\rightarrow ACl_2+H_2\)

\(2B+6HCl\rightarrow2BCl_3+3H_2\)

\(n_{HCl}=0,5.0,02=0,01mol\)

Theo ĐLBTKL: mmuối khan = \(4,6+0,01.36,5-0,005.2=4,955g\)

Bình luận (0)
HA
28 tháng 6 2018 lúc 20:33

Bài 2: \(Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2\)

\(MgO+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2o\)

\(n_{H_2}=\dfrac{1,12}{22,4}=0,05mol=n_{Mg}\)

\(\Rightarrow m_{Mg}=1,2g\Rightarrow m_{MgO}=2g\)

\(\Rightarrow\%m_{Mg}=\dfrac{1,2.100}{3,2}=37,5\%\)

\(\Rightarrow\%m_{MgO}=62,5\%\)

\(m_{ddsaupư}=3,2+246,9-0,05.2=250g\)

\(C\%ddMgCl_2=\dfrac{0,05.96}{250}.100\%=1,92\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HA
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
CC
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
HY
Xem chi tiết